Nhà thuốc Phước Thiện

Viên sủi Paralmax 500mg giảm đau, hạ sốt từ nhẹ đến vừa (hộp 20 viên)

34.000 ₫

 / Hộp
34.000 ₫
 / Hộp
Hệ thống nhà thuốc Phước Thiện

Gọi nhận tư vấn với dược sĩ1800 599 964(7:00 - 22:00 - Miễn phí)

Hoạt chấtParacetamol 500 mg
Hãng sản xuấtBoston
Nước sản xuấtViệt Nam
Số đăng kýVD-27809--17
Cách đóng góiH/20 Vien Sui
Hàm lượng500 mg
Là thuốc kê đơnKhông

Thông tin sản phẩm

MÔ TẢ SẢN PHẨM

Paralmax 500mg là thuốc giảm đau, hạ sốt có tác dụng giảm đau từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp đau đầu, đau răng, đau bụng kinh. Hỗ trợ hạ sốt do cảm cúm, thuốc được bào chế dưới dạng viên sủi tan trong nước. 

THÀNH PHẦN:
Hoạt chất: Paracetamol 500mg.
Tá dược: Acid citric khan, natri hydrocarbonat khan, natri carbonat khan, natri saccharin, aspartam, Kollidon K30, PEG 6000, natri benzoate vừa đủ một viên nén sủi bọt.

CÔNG DỤNG (CHỈ ĐỊNH):
Dùng điều trị triệu chứng đau từ nhẹ đến vừa như: đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, đau do thấp khớp, nhức mỏi cơ, cảm cúm.
Hạ sốt trong các chứng sốt do cảm cúm hoặc do các chứng nhiễm trùng đường hô hấp.
Chú ý: Mỗi viên có chứa khoảng 285,5 mg natri, cần chú ý đến khẩu phần ăn hàng ngày, trong trường hợp bệnh nhân có chỉ định ăn kiêng muối.

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG:
Cách dùng
Thuốc dùng bằng đường uống, hòa tan viên trong một lượng nước tùy thích, uống sau khi hết sủi bọt.

Liều dùng
Trẻ em

Trẻ em từ 12 đến 15 tuổi: liều dùng 500 mg/lần, được lặp lại nếu cần thiết sau 4 – 6 giờ, không được vượt quá 4 viên mỗi ngày.
Trẻ em từ 16 đến 18 tuổi: liều dùng tương tự như người lớn.
Trẻ em dưới 12 tuổi dùng dạng bào chế khác thích hợp hơn.
Người lớn

Liều uống thường dùng là 0,5 – 1 g/lần, được lặp lại nếu cần thiết sau 4 giờ, không được vượt quá 4 g paracetamol mỗi ngày (tương đương với 8 viên nén sủi bọt).
Liều dùng mỗi ngày không nên vượt quá 2 g/ngày ở các đối tượng: người lớn có cân nặng dưới 50 kg, suy gan nhẹ đến vừa, người mắc hội chứng Gilbert, suy dinh dưỡng mãn tính, bệnh nhân bị mất nước, chứng nghiện rượu mãn tính.

Bệnh nhân suy gan

Bệnh nhân suy giảm chức năng gan cần phải dùng thận trọng, dùng liều thấp và tránh dùng kéo dài.

Lưu ý: Liều dùng trên chỉ mang tính chất tham khảo. Liều dùng cụ thể tùy thuộc vào thể trạng và mức độ diễn tiến của bệnh. Để có liều dùng phù hợp, bạn cần tham khảo ý kiến bác sĩ hoặc chuyên viên y tế.

Làm gì khi dùng quá liều?
Trong trường hợp khẩn cấp, hãy gọi ngay cho Trung tâm cấp cứu 115 hoặc đến trạm Y tế địa phương gần nhất.

Làm gì khi quên 1 liều?
Bổ sung liều ngay khi nhớ ra. Tuy nhiên, nếu thời gian giãn cách với liều tiếp theo quá ngắn thì bỏ qua liều đã quên và tiếp tục lịch dùng thuốc. Không dùng liều gấp đôi để bù cho liều đã bị bỏ lỡ.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
Không dùng cho những người quá mẫn với bất cứ thành phần nào của thuốc.
Những người suy chức năng gan, thận.
Bệnh nhân mắc chứng tán huyết do thiếu hụt men G6PD.

TÁC DỤNG PHỤ:
Nổi ban và những phản ứng dị ứng khác:hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Trong một số trường hợp đơn lẻ có thể gây giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu và giảm toàn thể huyết cầu, gây viêm gan.
Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc

LƯU Ý:
- Thận trọng khi sử dụng
Không nên dùng chung với thuốc hạ sốt khác có chứa paracetamol.
Bệnh nhân nghiện rượu, bệnh nhân suy giảm chức năng thận.
Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Steven-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).
Không dùng thuốc khi quá hạn sử dụng.

- Thai kỳ và cho con bú
Chỉ nên dùng cho phụ nữ mang thai khi thật cần thiết, không thấy tác dụng không mong muốn ở trẻ nhỏ bú mẹ khi mẹ dùng thuốc. Thuốc có tiết trong sữa mẹ với một lượng rất nhỏ.

- Tương tác thuốc
Thuốc chống đông máu: uống dài ngày liều cao paracetamol làm tăng nhẹ tác dụng chống đông của coumarin và dẫn chất indandion.
Phenothiazin: cần phải chú ý đến khả năng gây hạ thân nhiệt nghiêm trọng ở người bệnh dùng đồng thời phenothiazin.
Rượu: uống rượu quá nhiều và dài ngày có thể làm tăng nguy cơ gây độc cho gan của paracetamol.
Thuốc chống co giật (gồm phenytoin, barbiturat, carbamazepin) gây cảm ứng enzym ở microsom gan, có thể làm tăng độc tính hại gan của paracetamol.
Isoniazid: dùng đồng thời isoniazid với paracetamol cũng có thể dẫn đến tăng nguy cơ độc tính với gan.
Metoclopramid và domperidon: có thể làm paracetamol làm tăng tốc độ hấp thu của paracetamol.
Cholestyramin: giảm khả năng hấp thu của paracetamol.

DƯỢC LÝ:
- Dược động học (Tác động của cơ thể với thuốc)
Paracetamol: được hấp thu nhanh chóng và hoàn toàn qua đường tiêu hóa, thức ăn nhất là thức ăn giàu carbohydrat làm giảm hấp thu paracetamol. Nồng độ đỉnh đạt trong vòng 30 đến 60 phút sau khi dùng liều điều trị. Phân bố nhanh và đồng đều trong phần lớn các mô. Khoảng 25% gắn kết với protein huyết tương. Thời gian bán thải trong huyết tương từ 1,25 - 3 giờ (kéo dài hơn nếu dùng liều độc hay có tổn thương gan). Thải trừ qua nước tiểu dạng liên hợp acid glucuronic, acid sulfuric, cystein, hydroxyl hóa và khử acetyl. Paracetamol bị chuyển hóa thành N-acetyl-p-benzoquinonimin có khả năng gây hoại tử gan.

- Dược lực học (Tác động của thuốc lên cơ thể)
Paracetamol: là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin nhưng không có tác dụng kháng viêm. Paracetamol tác động lên vùng dưới đồi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch, tăng lưu lượng máu ngoại biên. Paracetamol chỉ tác động đến cyclooxygenase/prostaglandin của hệ thần kinh trung ương không tác dụng lên cyclooxygenase toàn thân, do đó ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid-base, không gây kích ứng, xước hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat. Không có tác dụng trên tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI:
Hộp 5 vỉ x 4 viên

BẢO QUẢN:
Nơi khô thoáng, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.

Hỏi đáp về sản phẩm Viên sủi Paralmax 500mg giảm đau, hạ sốt từ nhẹ đến vừa (hộp 20 viên)
Bạn chưa thực hiện đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để đặt câu hỏi hoặc đánh giá

Các sản phẩm nhóm Giảm đau, hạ sốt, kháng viêm khác