Nhà thuốc Phước Thiện
1 / 2
product
product

Panalgan Effer Codein điều trị các chứng đau, sốt ở mức vừa và nặng (hộp 16 viên sủi)

48.000 ₫

 / Hộp
48.000 ₫
 / Hộp
Hệ thống nhà thuốc Phước Thiện

Gọi nhận tư vấn với dược sĩ1800 599 964(7:00 - 22:00 - Miễn phí)

Hoạt chấtParacetamol 500mg , Codein 30mg
Hãng sản xuấtBenovas
Nước sản xuấtViệt Nam
Số đăng kýVD-31631-19
Hàm lượngH/16 Vien
Là thuốc kê đơnKhông

Thông tin sản phẩm

MÔ TẢ SẢN PHẨM

Panalgan Effer Codein là thuốc giảm đau, hạ sốt được dùng phổ biến trong điều trị các chứng đau, sốt ở mức độ vừa và nặng. Thuốc được bào chế dưới dạng viên nén sủi bọt, tan trong nước.

THÀNH PHẦN:
Paracetamol 500 mg; Codein phosphat hemihydrat 30 mg

CÔNG DỤNG (CHỈ ĐỊNH):
Ðiều trị các cơn đau vừa & nặng, không khỏi khi dùng các thuốc giảm đau đơn thuần (aspirin, paracetamol).

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG:
Thuốc được điều chế dưới dạng viên sủi hòa tan dễ dàng cho người sử dụng. Bạn nên uống thuốc ngay sau khi hòa tan thuốc vào khoảng 200ml nước. Liều lượng được các chuyên gia khuyên dùng

Người lớn và trẻ em > 15kg sử dụng 1-2 viên/ngày ngày sử dụng 2-3 lần
Ngoài ra khi sử dụng thuốc liều lượng có thể thay đổi dựa theo cân nặng của trẻ. Cụ thể liều paracetamol không quá 60mg/kg/ngày và liều codein không quá 3mg/kg/ngày.
Lưu ý: Có thể sử dụng thuốc ngay sau khi xuất hiện cơn đau nhưng 2 lần sử dụng liên tiếp phải cách nhau tối thiểu là 4 giờ
Quá liều và cách xử lý
Khi quá liều lâu ngày bạn sẽ gặp phải rất nhiều tác dụng không mong muốn,bạn cần ngưng sử dụng thuốc ngay, theo dõi các dấu hiệu bất thường của cơ thể, báo ngay với bác sĩ điểu trị để có xử lí kịp thời. Phương pháp xử trí chính là rửa dạ dày, sử dụng thuốc giải độc đặc hiệu là Acetyl systein và điều trị triệu chứng

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
Thuốc có phạm vi sử dụng an toàn cao tuy nhiên thuốc vẫn có nhiều chống chỉ định cần lưu ý:

Bệnh nhân mẫn cảm với Paracetamol hoặc codeine, hay bất kì thành phần nào có trong thuốc
Đặc biệt không sử dụng thuốc cho bệnh nhân mắc bệnh thiếu máu vì có thể gây rối loạn vận chuyển oxy, lượng oxy được chuyển đến tế bào rất ít gây nên tình trạng xanh tím, rất khó phân biệt ở bệnh nhân thiếu máu sẵn có
Do được chuyển hóa qua gan và đào thải qua thận nên cần chống chỉ định với những bệnh nhân suy tim, suy gan , suy thận nặng. Bệnh nhân suy hô hấp, hen phế quản vì có thể làm trầm trọng tình trạng của bệnh.
Ngoài ra thuốc không được dùng cho người bệnh thiếu hụt men Glucose-6-phosphate dehydrogenase gây tán huyết sử dụng PanalganEffer Codein cũng làm trầm trọng hơn tình trạng bệnh nhân
Phụ nữ có thai và trẻ em dưới 15 tuổi cũng cần cân nhắc khi sử dụng

TÁC DỤNG PHỤ:
Tác dụng không mong muốn của thuốc gây ra bởi 2 thành phần chính là Paracetamol và codein. Người bệnh có thể gặp các tình trạng sau:

Tình trạng sốc phản vệ là tác dụng nguy hiểm nhất đối với người sử dụng.
Một số triệu chứng như mệt mỏi, đỏ mặt chóng mặt, buồn ngủ bồn chồn, toát mồ hôi
Hoặc là tình trạng dị ứng có thể xuất hiện như ban đỏ nổi mề đay.
Gây tình trạng thiếu máu hoặc độc cho thận khi sử dụng dài ngày.
Các triệu chứng rối loạn tiêu hóa táo bón, đau dạ dày.
Bên cạnh đó còn ảnh hưởng lên tuần hoàn gây mạch nhanh, mạch chậm hạ huyết áp thể đứng.
Một số ít trường hợp gây tình trạng nặng có thể gây suy hô hấp, suy tuần hoàn(hiếm gặp).

LƯU Ý:
Thuốc có tác dụng điều trị triệu chứng, không điều trị được nguyên nhân.

Thuốc được chuyển hóa và đào thải qua gan và thận, cân nhắc sử dụng thuốc cho người suy giảm chức năng gan thận vì sử dụng thuốc kéo dài gây độc và làm trầm trọng hơn tình trạng bệnh.

Thuốc có tác dụng giảm đau nhanh và mạnh sử dụng thuốc kéo dài có thể dẫn đến tình trạng lệ thuộc vào thuốc.

Không sử dụng đồ uống có cồn khi đang dùng thuốc.

Trong trường hợp bệnh nhân gặp các tác dụng không mong muốn hoặc khi tình trạng không mong muốn trở lên trầm trọng cần ngưng sử dụng thuốc và báo với bác sĩ điều trị để có điều chỉnh kịp thời.

Sử dụng cho phụ nữ có thai và cho con bú
Thận trọng khi sử dụng thuốc cho phụ nữ đang cho con bú cần tham khảo ý kiến bác sĩ trước khi sử dụng.

Ảnh hưởng lên khả năng lái xe và vận hành máy móc
Không sử dụng thuốc khi lái xe và vận hành máy móc.

Tương tác thuốc
Tương tác thuốc có thể làm giảm, mất tác dụng hoặc gây ra nhiều tác dụng không mong muốn.

Theo ghi nhận mới nhất, thuốc có tương tác với một số thuốc sau đây:

Khi sử dụng thuốc với rượu, các thuốc chống co giật (như Phenytonin, Barbiturate…) hoặc Isoniazid có thể gây độc cho gan vì làm tăng độc tính của Paracetamol.
Sử dụng PanalganEffer Codein với Phenothiazine gây hạ sốt nhanh mạnh có thể dẫn đến tình trạng hạ thân nhiệt.
Ngoài ra các nghiên cứu còn cho thấy Metoclopramide có tác dụng làm tăng sự hấp thu Paracetamol có trong PanalganEffer. Codein, ngoài ra probenecid làm chậm quá trình thải trừ Paracetamol đem lại hiệu quả sử dụng thuốc kéo dài cho người bệnh.
Các thuốc được chống chỉ định khi dùng với PanalganEffer Codein là Quinidine, Bupernorphine, Nalbuphine, Pentazocine.
Lưu ý: khi sử dụng thuốc người bệnh cần báo với bác sĩ các loại thuốc mình đang sử dụng, và theo dõi các tác dụng không mong muốn khi sử dung PanalganEffer Codein kết hợp với các thuốc khác.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI:
Hộp 4 vỉ x 4 viên

BẢO QUẢN:
Thuốc cần được bảo quản ở nơi khô thoáng, tránh ẩm. 
Tránh ánh sáng trực tiếp từ mặt trời.

Hỏi đáp về sản phẩm Panalgan Effer Codein điều trị các chứng đau, sốt ở mức vừa và nặng (hộp 16 viên sủi)
Bạn chưa thực hiện đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để đặt câu hỏi hoặc đánh giá

Các sản phẩm nhóm Giảm đau, hạ sốt, kháng viêm khác