Nhà thuốc Phước Thiện
1 / 2
product
product

Pamol 120mg/5ml giảm đau, hạ sốt, kháng viêm (hộp 20 ống)

82.000 ₫

 / Hộp
82.000 ₫
 / Hộp
Hệ thống nhà thuốc Phước Thiện

Gọi nhận tư vấn với dược sĩ1800 599 964(7:00 - 22:00 - Miễn phí)

Hoạt chấtParacetamol
Hãng sản xuấtCPC1
Nước sản xuấtViệt Nam
Số đăng kýVD-31623-19
Cách đóng góiH/20 ỐNG
Là thuốc kê đơnKhông

Thông tin sản phẩm

MÔ TẢ SẢN PHẨM

Pamol 120mg/5ml là thuốc được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau từ nhẹ đến vừa. Thuốc được bào chế dưới dạng dung dịch lỏng, có thể dùng được cho trẻ em ở định lượng cho phép, cần đọc kỹ hướng dẫn về cách thức và tần suất sử dụng thuốc.

THÀNH PHẦN:
Mỗi 5ml chứa
Paracetamol………………………………………..120ml
Tá dược : Natri benzoat, Tri-Natri citrat dihydrat, Acid citric Monohydrat, Natri Clorid, sorbitol, Glycerin, Sucralose, Gôm Xanhthan, hương hoa quả, Phẩm màu đỏ – Idacol red, Nước tinh khiết.

CÔNG DỤNG (CHỈ ĐỊNH):
Paracetamol được dùng rộng rãi trong điều trị các chứng đau và sốt từ nhẹ đến vừa
Đau :
Paracetamol được dùng giảm đau tạm thời trong điều trị chứng đau nhẹ đến vừa . Thuốc có hiệu quả nhất là làm giảm đau cường độ thấp có nguồn gốc không phải nội tạng
Paracetamol không có tác dụng trị thấp khớp. Paracetamol là thuốc thay thế salicylat ( được ưu tiên ở người bệnh chống chỉ định hoặc không dung nạp salicylat ) để giảm đau nhẹ hoặc hạ sốt
Sốt :
Paracetamol thường được dùng để giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, khi sốt có thể có hại hoặc khi hạ sốt, người bệnh sẽ dễ chịu hơn. Tuy vậy, liệu pháp hạ sốt nói chung không đặc hiệu, không ảnh hưởng đến tiến trình của bệnh cơ bản, và có thể che lấp tình trạng bệnh của người bệnh

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG:
Thuốc dùng theo đường uống
Hạ sốt sau khi tiêm ở trẻ em từ 2 – 4 tháng tuổi
Dùng 2,5ml/lần, và có thể dùng đến 4 lần/ngày, bắt đầu khi có sốt sau tiêm chủng. Không được sử dụng quá 4 lần/ngày, khoảng cách giữa các lần đưa thuốc không ít hơn 4 giờ. Nếu trẻ vẫn bị sốt sau khi tiêm chủng 2 ngày, cần thông báo tình trạng với bác sĩ
Giảm đau và hạ sốt trong các trường hợp khác :
Đối với trẻ em từ 2 – 3 tháng tuổi, nặng trên 4kg và sinh sau 37 tuần
Dùng liều 2,5ml/lần, nếu cần thiết có thể dùng lại liều 2,5ml sau 4 – 6 giờ
Không dùng thuốc cho trẻ em dưới 2 tháng tuổi
Giữ khoảng cách giữ các liều tối thiểu 4 – 6 giờ
Không cho trẻ uống nhiều hơn 2 liều trong vòng 24 giờ. nếu trẻ vẫn sốt sau 2 lần uống, cần thông báo với nhân viên y tế
Trẻ em từ 3 tháng – 6 tuổi :
Trẻ từ 3 – 6 tháng : Dùng 2,5ml/lần, ngày dùng không quá 4 lần
Trẻ từ 6 tháng – 24 tháng : Dùng 5ml/lần, ngày dùng không quá 4 lần
Trẻ từ 2 – 4 tuổi : Dùng 7,5ml /lần, ngày dùng không quá 4 lần
Trẻ từ 4 – 6 tuổi : Dùng 10ml/lần, ngày dùng không quá 4 lần

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
Người bệnh nhiều lần thiếu máu hoặc có bệnh tim, phổi, thận, hoặc gan.
Người bệnh quá mẫn với paracetamol.
Người bệnh thiếu hụt glucose - 6 - phosphat dehydrogenase.

TÁC DỤNG PHỤ:
Ban đỏ, mày đay, Thương tổn niêm mạc
Giảm bạch cầu trung tính, giảm tiểu cầu, giảm toàn thể huyết cầu
Ít gặp :
Ban da, buồn nôn, nôn, loạn tạo máu, thiếu máu
Độc tích thận, khi lạm dùng dùng dài ngày
Hiếm gặp : Phản ứng quá mẫn

LƯU Ý:
Không sử dụng thuốc cho người bệnh bị dị ứng với thành phần paracetamol hoặc là bất kỳ thành phần nào của thuốc
Người bệnh bị suy thận hoặc bị suy gan nặng cần thận trọng trong việc sử dụng Pamol.
Không sử dụng các loại thuốc khác có chứa thành phần paracetamol.
Cẩn trọng sử dụng thuốc đối với người bệnh bị thiếu máu nhiều lần, người có bệnh tim, phổi, thận hoặc gan, người bệnh bị thiếu hụt men G6PD.
Không sử dụng thuốc paracetamol cùng với rượu hoặc các loại thức uống có chứa cồn.Vì có thể làm tăng nguy cơ xảy ra các tác dụng phụ nghiêm trọng như gây tổn thương gan.
Sử dụng cho phụ nữ có thai: Theo nghiên cứu chứng minh cho thấy phụ nữ mang khai khi sử dụng thuốc không gây bất kỳ tác dụng phụ nào ảnh hưởng đến sự phát triển của thai nhi nếu sử dụng đúng liều lượng, bác sĩ thường khuyến cáo, thai phụ nên sử dụng thuốc ở liều lượng thấp nhất và trong thời gian ngắn nhất.
Paracetamol có khả năng bài tiết qua sữa mẹ tuy nhiên với một lượng rất nhỏ vậy nên thuốc Pamol không chống chỉ định sử dụng cho phụ nữ cho con bú

DƯỢC LÝ:
Paracetamol (acetaminophen hay N-acetyl-p-aminophenol) là chất chuyển hóa có hoạt tính của phenacetin, là thuốc giảm đau - hạ sốt hữu hiệu có thể thay thế aspirin; tuy vậy, khác với aspirin, paracetamol không có hiệu quả điều trị viêm. Với liều ngang nhau tính theo gam, paracetamol có tác dụng giảm đau hạ sốt tương tự aspirin.
Paracetamol làm giảm thân nhiệt ở người bệnh sốt, nhưng hiếm khi làm giảm thân nhiệt ở người bình thường. Thuốc tác động lên vùng dưới đổi gây hạ nhiệt, tỏa nhiệt tăng do giãn mạch và tăng lưu lượng máu ngoại biên.
Với liều điều trị, paracetamol ít tác động đến hệ tim mạch và hô hấp, không làm thay đổi cân bằng acid - base, không gây kích ứng, loét hoặc chảy máu dạ dày như khi dùng salicylat. Tác dụng của paracetamol trên hoạt tính cyclooxygenase chưa đượcbiết đầy đủ. Với liều 1g/ngày, paracetamol là 1 thuốc ức chế cyclooxygenase yếu. Tác dụng ức chế của paracetamol trên cyclooxygenase-1 yếu. Paracetamol thường được chọn làm thuốc giảm đau,hạ sốt, đặc biệt ở người cao tuổi và ở ngườicó chống chỉ định dùng salicylat hoặc NSAIDs khác, như người bị hen, có tiền sử loét dạ dày tá tràng và trẻ em.
Paracetamol không có tác dụng trên sự kết tập tiểu cầu hoặc thời gian chảy máu.
Với liều điều trị, paracetamol chuyển hóa chủ yếu qua phản ứng liên hợp sulfat và glucuronid. Một lượng nhỏ chuyển thành một chất chuyển hóa độc, N-acetyl-p-benzoquinonimin (NAPQI). NAPOI được khử độc bằng glutathion và đào thải vào nướctiểu và/hoặc mật. Khi chất chuyển hóa không được liên hợp với glutathion sẽ gây độc cho cáctế bào gan và gây hoại tử tế bào.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI:
Hộp 20 ống x 5ml

BẢO QUẢN:
Nơi thoáng mát, nhiệt độ không quá 30 độ C, tránh ánh sáng.

Hỏi đáp về sản phẩm Pamol 120mg/5ml giảm đau, hạ sốt, kháng viêm (hộp 20 ống)
Bạn chưa thực hiện đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để đặt câu hỏi hoặc đánh giá

Các sản phẩm nhóm Giảm đau, hạ sốt, kháng viêm khác