Nhà thuốc Phước Thiện
1 / 3
product
product
product

Bột sủi Efferalgan 80mg giảm đau, hạ sốt (hộp 12 gói)

15.600 ₫

 / Hộp
15.600 ₫
 / Hộp
Hệ thống nhà thuốc Phước Thiện

Gọi nhận tư vấn với dược sĩ1800 599 964(7:00 - 22:00 - Miễn phí)

Hoạt chấtParacetamol
Hãng sản xuấtBristol-Myers Squibb
Nước sản xuấtPháp
Số đăng kýVN 19070 15
Hàm lượng80mg
Là thuốc kê đơnKhông

Thông tin sản phẩm

MÔ TẢ SẢN PHẨM

Bột sủi Efferalgan 80mg là thuốc giảm đau, hạ sốt được bào chế dưới dạng bột được dùng để giảm đau trong các trường hợp đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, nhức mỏi cơ. Hỗ trợ hạ sốt do cảm cúm, cảm lạnh.

THÀNH PHẦN:
Hoạt chất: Paracetamol...........80mg.

CÔNG DỤNG (CHỈ ĐỊNH):
Thuốc Efferalgal 80mg dùng điều trị các chứng đau và/hoặc sốt như đau đầu, tình trạng như cúm, đau răng, nhức mỏi cơ.

Thuốc dùng điều trị cho trẻ em cân nặng từ 6 - 20 kg.

CÁCH DÙNG - LIỀU DÙNG:
Nên dùng thuốc Efferalgan cho trẻ ở liều từ 10 - 15 mg/kg/liều x 4 - 6 lần/ngày, mỗi liều uống cách nhau 4 - 6 giờ.

Tổng liều dùng tối đa mỗi ngày là 60 mg/kg/ngày.

Lưu ý, liều dùng efferalgan 80mg cho trẻ em tối đa mỗi ngày < 3 g.

Cha mẹ có thể tham khảo liều dùng tương ứng với tuổi và cân nặng của bé dưới đây:

Bé cân nặng 6 - 8 kg (khoảng 1 - 2 tuổi) dùng liều 80 mg tối thiểu mỗi 6 giờ (tối đa 320 mg/ngày).
Bé cân nặng 8 - 11 kg (khoảng 2 - 3 tuổi) dùng liều 80 mg tối thiểu mỗi 4 giờ (tối đa 480 mg/ngày).
Bé cân nặng 11 - 16 kg (khoảng 3 - 6 tuổi) dùng liều 160 mg tối thiểu mỗi 6 giờ (tối đa 640 mg/ngày).
Bé cân nặng 16 - 20 kg (khoảng 6 - 7 tuổi) dùng liều 160 mg tối thiểu mỗi 4 giờ (tối đa 960 mg/ngày).
Bé cân nặng >20 kg (> 7 tuổi) nên dùng một dạng thuốc uống thay thế khác.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH:
Thuốc này không được dùng trong những trường hợp sau:

Biết có dị ứng với paracetamol hoặc với propacetamol hydroclorid (tiền chất của paracetamol) hoặc các thành phần khác của thuốc.
Bệnh gan nặng hoặc bệnh gan thể hoạt động.
Phenylketonuria (một loại bệnh di truyền phát hiện lúc sinh), do có aspartam.
Không dung nạp với fructose (vì sự có mặt của sorbitol).
Thiếu hụt men Glucose-6-Phosphate Dehydrogenase (G6PD).

TÁC DỤNG PHỤ:
Các tác dụng phụ có thể gặp phải khi dùng thuốc Efferalgan 80mg bao gồm:

Rối loạn hệ máu và bạch huyết: Giảm lượng tiểu cầu, giảm bạch cầu trung tính, giảm bạch cầu.
Rối loạn tiêu hóa: Tiêu chảy, đau bụng.
Rối loạn gan mật: Tăng enzym gan.
Rối loạn hệ miễn dịch: Phản ứng phản vệ, phù Quincke, quá mẫn.
Thăm khám cận lâm sàng: Giảm/tăng chỉ số INR.
Rối loạn da và mô dưới da: Mày đay, ban đỏ, phát ban, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính, hội chứng hoại tử da nhiễm độc, hội chứng Stevens-Johnson.
Rối loạn mạch: Hạ huyết áp (triệu chứng của quá mẫn).
Hướng dẫn cách xử trí ADR: Thông báo ngay cho Bác sĩ hoặc Dược sĩ những phản ứng có hại gặp phải khi sử dụng thuốc.

LƯU Ý:
Thận trọng khi sử dụng
Trường hợp có bệnh gan nặng hoặc bệnh thận (phải hỏi ý kiến bác sĩ trước khi dùng paracetamol).

Chán ăn, chứng ăn vô độ hoặc suy mòn, suy dinh dưỡng kéo dài (kém dự trữ glutathion ở gan).

Mất nước, giảm thể tích máu.

Bác sĩ cần cảnh báo bệnh nhân về các dấu hiệu của phản ứng trên da nghiêm trọng như hội chứng Stevens-Johnson (SJS), hội chứng hoại tử da nhiễm độc (TEN) hay hội chứng Lyell, hội chứng ngoại ban mụn mủ toàn thân cấp tính (AGEP).

Nếu triệu chứng đau dai dẳng quá 5 ngày, hoặc còn sốt quá 3 ngày, hoặc thuốc chưa đủ hiệu quả, hoặc thấy xuất hiện các triệu chứng khác, không tiếp tục điều trị mà không hỏi ý kiến bác sĩ.

Do có sorbitol nên thuốc này không được sử dụng trong trường hợp không dung nạp với fructose.

Ở bệnh nhân đang thực hiện chế độ ăn kiêng muối, cần nhớ là trong mỗi gói thuốc có chứa 66mg natri để tính vào khẩu phần ăn hằng ngày.

Khả năng lái xe và vận hành máy móc
Không ảnh hưởng.

Thời kỳ mang thai
Không áp dụng.

Thời kỳ cho con bú
Không áp dụng.

Tương tác thuốc
Nếu bác sĩ chỉ định đo nồng độ acid uric hoặc đường huyết, bạn cần báo bác sĩ là con bạn đang dùng thuốc này.

Ảnh hưởng của Efferalgan lên các thuốc khác: Efferalgan có thể làm tăng khả năng xảy ra các tác dụng không mong muốn khi dùng với các thuốc khác.

Thuốc chống đông máu: Paracetamol có thể làm tăng tác dụng của các thuốc chống đông.

Ảnh hưởng của các thuốc khác lên Efferalgan:

Sử dụng đồng thời với phenytoin có thể dẫn đến giảm hiệu quả của paracetamol và làm tăng nguy cơ độc tính đối với gan. Những bệnh nhân đang điều trị bằng phenytoin nên tránh dùng paracetamol liều lớn và/hoặc kéo dài. Cần theo dõi bệnh nhân về dấu hiệu độc tính đối với gan.

Probenecid có thể làm giảm gần 2 lần về độ thanh thải của paracetamol bằng cách ức chế sự liên hợp của nó với acid glucuronic. Nên xem xét giảm liều paracetamol khi sử dụng đồng thời với probenecid.

Salicylamid có thể kéo dài thời gian bán thải (t1/2) của paracetamol.

Các chất gây cảm ứng enzym: Cần thận trọng khi sử dụng đồng thời paracetamol với các chất gây cảm ứng enzym gan như barbiturat, isoniazid, carbamazepin, rifampicin và ethanol...

DƯỢC LÝ:
Dược lực học
Paracetamol là thuốc giảm đau và hạ sốt với hoạt tính chống viêm nhẹ. Không giống như các thuốc chống viêm không steroid (NSAID) truyền thống, paracetamol không ức chế chức năng tiểu cầu ở liều điều trị.

Cơ chế tác dụng: Cơ chế chính xác của tác dụng giảm đau và hạ sốt của paracetamol vẫn chưa được xác định. Cơ chế tác dụng có thể liên quan đến các tác dụng ở trung ương và ngoại biên.

Dược động học
Hấp thu

Paracetamol khi uống sẽ được hấp thu nhanh và hoàn toàn. Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được khoảng 10-60 phút sau khi uống.

Phân bố

Paracetamol được phân bố nhanh vào hầu hết các mô.

Ở người lớn, thể tích phân bố của paracetamol khoảng 1-2 lít/kg và ở trẻ em trong khoảng từ 0,7 - 1,0 lít/kg.

Paracetamol không gắn kết mạnh với protein huyết tương.

Chuyển hóa

Paracetamol được chuyển hóa chủ yếu ở gan theo hai con đường chính tại gan: Liên hợp với acid glucuronic và liên hợp với acid sulfuric; Liên hợp với acid sulfuric nhanh chóng bão hòa khi dùng liều cao hơn nhưng vẫn trong phạm vi liều điều trị. Sự bão hòa của quá trình glucoronid hóa chỉ xuất hiện khi dùng liều cao hơn, gây độc cho gan.

Một phần nhỏ (dưới 4%) được chuyển hóa bởi cytochrom P450 tạo thành một chất trung gian có tính phản ứng cao (N-acetyl benzoquinoneimin), trong điều kiện sử dụng thông thường, chất trung gian này sẽ được giải độc bằng khử glutathion và được đào thải qua nước tiểu sau khi liên hợp với cystein và acid mercapturic. Tuy nhiên, khi ngộ độc với liều cao paracetamol, lượng chất chuyển hóa có độc tính này tăng lên.

Thải trừ

Các chất chuyển hóa của paracetamol chủ yếu được đào thải qua nước tiểu, ở người lớn, khoảng 90% liều dùng được bài tiết trong 24 giờ, chủ yếu dưới dạng liên hợp glucuronid (khoảng 60%) và liên hợp sulfat (khoảng 30%). Dưới 5% được thải trừ ở dạng không đổi.

Thời gian bán thải trong huyết tương khoảng 2 giờ.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI:
Hộp 12 gói

BẢO QUẢN:
Nơi khô thoáng, tránh ánh sáng, nhiệt độ dưới 30°C.

Hỏi đáp về sản phẩm Bột sủi Efferalgan 80mg giảm đau, hạ sốt (hộp 12 gói)
Bạn chưa thực hiện đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để đặt câu hỏi hoặc đánh giá

Các sản phẩm nhóm Giảm đau, hạ sốt, kháng viêm khác